วันที่ 16 มิถุนายน 2564 เวลา 09.00 น. ณ อาคารศูนย์ฝึกอาชีพเทศบาลตำบลริมปิง นายเอนก มหาเกียรติคุณ นายกเทศมนตรีตำบลริมปิง เป็นประธานเปิดการอบรม โครงการการคัดกรองและส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุ ปี 2564 โดยมีนายอำนวย นันทะพงค์ ประธานชมรมอาสาสมัครดูแลผู้สูงอายุและคนพิการตำบลริมปิง ได้กล่าวรายงานวัตถุประสงค์ในการดำเนินโครงการ
โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อคัดกรองภาวะเสี่ยงโรคหัวใจ หลอดเลือดสมอง ต้อกระจก และภาวะซึมเศร้า ส่งเสริมผู้สูงอายุให้มีกิจกรรมทางกายเพิ่มขึ้น และเพื่อให้ผู้สูงอายุที่จำเป็นต้องรักษา ได้รับการส่งต่อไปรักษาต่อเนื่องฯลฯ การจัดกิจกรรมในวันนี้ เป็นกิจกรรมอบรมเชิงปฏิบัติการให้ความรู้เกี่ยวกับผู้สูงอายุและทักษะการจัดเก็บข้อมูลผู้สูงอายุตามแบบประเมิน ให้แก่ สมาชิกอาสาสมัครดูแลผู้สูงอายุ จำนวน 40 คน โดยมีวิทยากรที่มาให้ความรู้เกี่ยวกับผู้สูงอายุ โรคที่พบบ่อย ความเสื่อมตามวัย การชะลอความเสื่อม โดยวิทยากรจากโรงพยาบาลลำพูน และ วิธีการคัดกรองตาต้อกระจกด้วยการนับนิ้วมือระยะ 10 ฟุตและการใช้แบบประเมินภาวะสุขภาพจิต 3Q Plus โดยวิทยากรจากโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลริมปิง
แหล่งข่าว : กองสวัสดิการสังคม เทศบาลตำบลริมปิง